สองล้อประเภทลู่กระแสตอบรับดีเยี่ยม มีผู้ชมการไลฟ์สดยอดสูงถึง 15,000 วิว พร้อมชื่นชมสมาคมกีฬาจักรยานฯ ทำดี

ศึกสองล้อลู่สนามแรก กระแสตอบรับดีเยี่ยม มีผู้ชมการถ่ายทอดสดทางเฟซบุ๊กไลฟ์ Thaicycling Association ยอดรวมทั้งภาคเช้าและบ่ายสูงถึง 15,000 วิว โดยสมาคมกีฬาจักรยานฯ ได้รับการชื่นชมจากแฟนทางบ้านว่าการถ่ายทอดสดทำให้ประชาชนเข้าถึงกีฬาจักรยานได้มากขึ้น ได้ชมการแข่งขันบางรายการที่ไม่เคยเห็นมาก่อน ด้านผลการชิงชัย “จุฑาธิป” ยังคงความแข็งแกร่ง ประเดิมคว้าแชมป์ไทม์ไทรอัลได้ตามคาด ส่วน “น้องน้ำ” นัฐนันท์ นนทะแก้ว ก็ยังร้อนแรง คว้าแชมป์สแครตช์เยาวชนหญิง ขณะที่ “โค้ชตั้ม” วิสุทธิ์ กสิยะพัท โค้ชจักรยานทีมชาติไทย ไว้ลายเก๋าโชว์ฟอร์มกระชากหนีคู่แข่งในรอบสุดท้าย ก่อนคว้าแชมป์สแครตช์ รุ่นอาวุโสชาย ไปครองอย่างงดงาม

การแข่งขันจักรยานประเภทลู่ ชิงแชมป์ประเทศไทย ชิงถ้วยพระราชทาน “ควีนส์สิริกิติ์” ประจำปี 2564 สนามที่ 1 แบบชีวิตวิถีใหม่ New Normal (ไม่มีผู้ชม) ที่สนามเวลโลโดรม หัวหมาก เมื่อวันที่ 13 กุมภาพันธ์ เป็นการแข่งขันวันที่ 2 ซึ่ง “เสธ.หมึก” พลเอกเดชา เหมกระศรี นายกสมาคมกีฬาจักรยานแห่งประเทศไทย ในพระบรมราชุปถัมภ์ ได้กำหนดมาตรการป้องกันการแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโควิด-19 ตามที่ผ่านการพิจารณาและเห็นชอบจาก ศูนย์บริหารสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (โควิด-19) หรือ ศบค. เรียบร้อยแล้ว โดยจัดแข่งขันแบบปิด ไม่มีผู้ชม แต่ให้ชมการถ่ายทอดสดทางเฟซบุ๊กไลฟ์ Thaicycling Association


พลเอกเดชา กล่าวว่า สำหรับการถ่ายทอดสดทางเฟซบุ๊กไลฟ์ Thaicycling Association นับว่ามีกระแสตอบรับที่ดีเยี่ยม โดยในช่วงเช้ามียอดวิวสูง 8,200 วิว ส่วนช่วงบ่ายมียอด 6,700 วิว รวมแล้วเกือบ 15,000 วิว และมียอดผู้ชมสูงสุดต่อเนื่องในช่วงเวลาเดียวกันมากกว่า 500 วิว นอกจากนี้มีผู้ชมทางบ้านแสดงความคิดเห็นชื่นชมว่า ภาพและเสียงในการถ่ายทอดสดคมชัดดี และการที่สมาคมกีฬาจักรยานฯ ทำการถ่ายทอดสดการแข่งขันจักรยานประเภทลู่ในครั้งนี้ ทำให้ประชาชนทางบ้านได้เข้าถึงกีฬาจักรยานได้มากขึ้น เพราะการแข่งขันบางรายการก็ไม่เคยได้รับชมมาก่อน รวมไปถึงผู้บรรยายได้อธิบายกติกาการแข่งขันชัดเจน ทำให้ดูเข้าใจและสนุกมากยิ่งขึ้น

สำหรับผลการแข่งขันรอบชิงชนะเลิศ ทั้งหมด 15 รายการ ผลดังนี้ ไทม์ไทรอัล รุ่นทั่วไปหญิง 500 เมตร “บีซ” ร.ท.หญิง จุฑาธิป มณีพันธุ์ นักปั่นสาวทีมชาติไทย สังกัดสำนักงานปลัดกระทรวงกลาโหม ทำเวลา 38.908 วินาที คว้าแชมป์ไปครองตามคาด ส่วนอันดับที่ 2 น.ส.กัญญารัตน์ หน่อแก้ว (ธนาคารออมสิน) เวลา 39.578 วินาที และอันดับที่ 3 น.ส.เยาวเรศ จิตมาตย์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ GOGI) เวลา 39.861 วินาที


ไทม์ไทรอัล รุ่นทั่วไปชาย 1 กม. ที่ 1 ส.อ.จตุรงค์ นิวันติ (กองทัพบก) เวลา 1.07.894 นาที, ที่ 2 นนส. ยืนยง เพชรรัตน์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ GOGI) เวลา 1.08.394 นาที, ที่ 3 นายกนก ชุ่มบัวทอง (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai+สำนักงานตำรวจแห่งชาติ) เวลา 1.09.410 นาที

ไทม์ไทรอัล รุ่นยุวชนหญิง 500 เมตร ที่ 1 ด.ญ.ฐิติชญา ขาวดี (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร) เวลา 42.298 วินาที, ที่ 2 ด.ญ.ปาริชาติ พลเยี่ยม (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาลัย) เวลา 43.760 วินาที, ที่ 3 ด.ญ.ชิน รุ่งโชติวัฒนา (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาลัย) เวลา 43.892 วินาที

ไทม์ไทรอัล รุ่นยุวชนชาย 500 เมตร ที่ 1 นายกฤตณัฐ แก้วน้อย (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก) เวลา 36.295 วินาที, ที่ 2 นายธนวัฒน์ แสนตา (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai) เวลา 36.385 วินาที, ที่ 3 นายนรเศรษฐ์ธาดา บุญมา (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร Project B Optima+Roojai) เวลา 36.600 วินาที

ไทม์ไทรอัล รุ่นเยาวชนหญิง 500 เมตร ที่ 1 น.ส.ณัฐภรณ์ อภิโมทย์ (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai) เวลา 40.590 วินาที, ที่ 2 น.ส.ทิพวัลย์ นาพรหม (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร+JAVA) เวลา 41.741 วินาที, ที่ 3 น.ส.ชนิดา ไพอรัญ (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร) เวลา 42.128 วินาที



ไทม์ไทรอัล รุ่นเยาวชนชาย 1 กม. ที่ 1 นายพชรดิษย์ พรรณรักษา (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก) เวลา 1.12.167 นาที, ที่ 2 นายกฤษฏ์ ดำรงค์ชีพ (Prime 19 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพะเยา) เวลา 1.14.441 นาที, ที่ 3 นายอิชยาวิทย์ ชูวงศ์ทวิพงศ์ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ สุราษฎร์ฯ-รร.เทพนิมิตศึกษา) เวลา 1.14.443 นาที

ไทม์ไทรอัล รุ่นอายุ 35-44 ปีชาย 1 กม. ที่ 1 นายเอกภักดิ์ นิราพาธพงศ์พร (Woodland Cycling) เวลา 1.11.802 นาที, ที่ 2 จ.อ.โอกาส บัวลอย (ราชนาวี) เวลา 1.14.377 นาที, ที่ 3 นายชราวุฒิ สะตะ (Deestone-Bike 99) เวลา 1.15.689 นาที

ไทม์ไทรอัล รุ่นอายุ 45 ปีขึ้นไปชาย 1 กม. ที่ 1 นายรุ่งโรจน์ สมิทธิวิโรจน์ (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ GOGI) เวลา 1.17.155 นาที, ที่ 2 นายวรพจน์ อติการบดี (Vince Hotel VSBS) เวลา 1.17.767 นาที, ที่ 3 ร.ต.ท.ธนกร วัฒนปรีดา (Prime 19 สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดพะเยา) เวลา 1.19.124 นาที

สแครตช์ รุ่นทั่วไปหญิง 20 รอบ ที่ 1 น.ส.สโรชา กมลคร (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ พระราม 3), ที่ 2 ส.ต.หญิง เพชรดารินทร์ สมราช (สำนักงานปลัดกระทรวงกลามโหม), ที่ 3 ส.ท.หญิง ศุภักษร นันตะนะ (สำนักงานปลัดกระทรวงกลามโหม)

สแครตช์ รุ่นยุวชนชาย 5 กม. ที่ 1 นายนันทกร นนทะแก้ว (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาคม), ที่ 2 นายกฤตณัฐ แก้วน้อย (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก), ที่ 3 นายธนวัฒน์ แสนตา (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai)

สแครตช์ รุ่นยุวชนหญิง 4 กม. ที่ 1 น.ส.สุพิชชา วรวงค์ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.บางบ่อ สมุทรปราการ), ที่ 2 ด.ญ.ปาริชาติ พลเยี่ยม (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาคม), ที่ 3 ด.ญ.ชิน รุ่งโชติวัฒนา (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาคม)

สแครตช์ รุ่นเยาวชนชาย 20 รอบ ที่ 1 นายอิชยาวิทย์ ชูวงศ์ทวิพงศ์ (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ สุราษฎร์ฯ-รร.เทพนิมิตศึกษา), ที่ 2 นายดนัย เจริญช่าง (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ GOGI), ที่ 3 นายเสกอนันต์ มาเนียม (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ กองบิน 46 พิษณุโลก)

สแครตช์ รุ่นเยาวชนหญิง 15 รอบ ที่  1 “น้องน้ำ” น.ส.นัฐนันท์ นนทะแก้ว (ฟิชเชอร์แมนเฟรนด์ วัดดงน้อย รร.โคกกระเทียมวิทยาคม), ที่ 2 น.ส.ณัฐภรณ์ อภิโมทย์ (รร.กีฬากรุงเทพมหานคร&Roojai), ที่ 3 น.ส.จิตราภรณ์ สายสิงห์ (รร.อำนาจเจริญพิทยาคม-สมาคมกีฬาแห่งจังหวัดอำนาจเจริญ)

สแครตช์ รุ่นทั่วไปชาย 20 รอบ “วุฒิ” ส.ท.สราวุฒิ สิริรณชัย นักปั่นทีมชาติไทย เจ้าของ 3 เหรียญทองกีฬาซีเกมส์ ครั้งที่ 31 ที่ฟิลิปปินส์ จากทีมกองทัพบก ยังแข็งแกร่งเข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 คว้าแชมป์ไปครองสำเร็จ, ที่ 2 นายพีรพงศ์ ลาดเงิน (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ GOGI), ที่ 3 ส.ต.ต.ศักดิ์ชัย พอดีงาม (สำนักงานตำรวจแห่งชาติ GOGI)


สแครตช์ รุ่นอาวุโสอายุ 35 ปีขึ้นไปชาย 15 รอบ เป็นรุ่นที่ดวลกันสุดมัน ปรากฏว่า “โค้ชตั้ม” พ.อ.อ.วิสุทธิ์ กสิยะพัท หัวหน้าผู้ฝึกสอนนักกีฬาจักรยานทีมชาติไทย และอดีตทีมชาติรุ่นเก๋า จากทีมเวลโลโดรม ยังไม่ทิ้งลายด้วยการโชว์ฟอร์มสปรินต์กระชากหนีคู่แข่งในรอบสุดท้าย ทะยานพุ่งเข้าเส้นชัยเป็นอันดับ 1 คว้าแชมป์ไปครองอย่างงดงาม, ที่ 2 ส.อ.จตุภูมิ เลขวัต (Bike Zone), ที่ 3 จ.อ.โอกาส บัวลอย (ราชนาวี) ส่วนผลการแข่งขันทั้งหมดสามารถติดตามได้ที่เว็บไซต์ของสมาคมกีฬาจักรยานฯ www.thaicycling.or.th

สำหรับโปรแกรมการแข่งขันในวันอาทิตย์ที่ 14 กุมภาพันธ์ เวลา 08.00-09.00 น. แข่งขันประเภทคีริน รอบชิงชนะเลิศ รุ่นเยาวชนชาย-หญิง, ประชาชนชาย-หญิง, เวลา 09.00-11.00 น. แข่งขันประเภทเปอร์ซูต รอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น, เวลา 11.00-12.00 แข่งขันประเภทสปรินต์ รอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น, เวลา 13.00-14.00 น. แข่งขันประเภททีมสปรินต์ รอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น, เวลา 14.00-14.30 น. แข่งขันประเภททีมเปอร์ซูต รอบชิงชนะเลิศ รุ่นเยาวชนชาย, เยาวชนชาย, ประชาชนชาย

ด้านการถ่ายทอดสดการแข่งขันผ่านเฟซบุ๊กไลฟ์ Thaicycling Association ในวันอาทิตย์ที่ 14 กุมภาพันธ์ ถ่ายทอดสดประเภทคีริน รอบชิงชนะเลิศ รุ่นเยาวชนชาย-หญิง, ประชาชนชาย-หญิง, ประเภทเปอร์ซูต รอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น, ประเภทสปรินต์ รอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น เวลา 08.00-12.00 น. และ ประเภททีมสปรินต์ รอบชิงชนะเลิศทุกรุ่น, ประเภททีมเปอร์ซูต รอบชิงชนะเลิศ รุ่นเยาวชนชาย, เยาวชนชาย, ประชาชนชาย เวลา 13.00-14.30 น.